เช็คที่นี่! กกต.แพร่ผลเลือกตั้ง อบจ.-บ้านใหญ่ยังแกร่ง-พัทลุงแชมป์มาใช้สิทธิมากสุด

170

เช็คได้ที่นี่ครบทุกแห่ง! กกต.เผยแพร่ผลการเลือกตั้งนายก อบจ. 76 แห่งทั่วประเทศแบบไม่เป็นทางการ ไม่พลิกโผ-บ้านใหญ่เข้าวินอื้อ – พัทลุงแชมป์ผู้มาใช้สิทธิมากที่สุด

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 25 ธ.ค. 2563 สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) เผยแพร่ผลการเลือกตั้งอย่างไม่เป็นทางการ ในการเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (อบจ.) รวม 76 แห่ง เมื่อวันที่ 20 ธ.ค. 2563 ที่ผ่านมา โดยพบว่า มีจังหวัดที่มีจำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้งมากที่สุด 5 อันดับแรก ได้แก่ 1.พัทลุง 78.04% 2.ลำพูน 77.86% 3.นครนายก 75.79% 4.สตูล 74.29% 5.เชียงใหม่ 71.95%

สำหรับรายชื่อผู้ที่ได้รับคะแนนสูงสุดอย่างไม่เป็นทางการ ในการเลือกตั้งนายก อบจ. มีดังนี้

ภาคกลางและภาคตะวันออก 26 จังหวัด

1.กาญจนบุรี: นายสุรพงษ์ ปิยะโชติ 2.จันทบุรี: นายธนภณ กิจกาญจน์ 3.ฉะเชิงเทรา: นายกิตติ เป้าเปี่ยมทรัพย์ 4.ชัยนาท: นายอนุสรณ์ นาคาศัย 5.ชลบุรี: นายวิทยา คุณปลื้ม 6.ตราด: นายวิเชียร ทรัพย์เจริญ 7.นครนายก: นาย จักรพันธ์ จินตนาพากานนท์ 8.นครปฐม: นายจิรวัฒน์ สะสมทรัพย์ 9.นนทบุรี: พ.ต.อ.ธงชัย เย็นประเสริฐ 10.ปทุมธานี: พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปประจ่าง

11.ประจวบคีรีขันธ์: นายสราวุธ ลิ้มอรุณรักษ์ 12.ปราจีนบุรี: นายสุนทร วิลาวัลย์ 13.พระนครศรีอยุธยา: สมทรง พันธ์เจริญวรกุล 14.เพชรบุรี: นายชัยยะ อังกินันทน์ 15.ระยอง: ปิยะ ปิตุเตชะ 16.ราชบุรี: วิวัฒน์ นิติกาญจนา 17.ลพบุรี: อรพิน จิระพันธุ์วาณิช 18.สมุทรปราการ: นางนันทิดา แก้วบัวสาย 19.สมุทรสาคร: นายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ 20.สมุทรสงคราม: สุกานดา ปานะสุทธะ

21.สระแก้ว: ขวัญเรือน เทียนทอง 22.สระบุรี: สัญญา บุญ-หลง 23.สิงห์บุรี: ศุภวัฒน์ เทียนถาวร 24.สุพรรณบุรี: บุญชู จันทร์สุวรรณ 25.อ่างทอง: สุรเชษ นิ่มกุล 26.อุทัยธานี: เผด็จ นุ้ยปรี

ภาคใต้ 14 จังหวัด

27.กระบี่: สมศักดิ์ กิตติธรกุล 28.ชุมพร: นพพร อุสิทธิ์ 29.ตรัง: บุ่นเล้ง โล่สถาพรพิพิธ 30.นครศรีธรรมราช: กนกพร เดชเดโช 31.นราธิวาส: กูเซ็ง ยาวอหะซัน 32.ปัตตานี: เศรษฐ์ อัลยุฟรี 33.พังงา: ธราธิป ทองเจิม 34.พัทลุง: วิสุทธิ์ ธรรมเพชร 35.ภูเก็ต: เรวัต อารีรอบ 36.ยะลา: มุขตาร์ มะทา 37.ระนอง: ธนกร บริสุทธิ์ญาณี 38.สงขลา: ว่าที่ ร.ต.ไพเจน มากสุวรรณ์ 39.สตูล: สัมฤทธิ์ เลียงประสิทธิ์ 40.สุราษฎร์ธานี: พงษ์ศักดิ์ จ่าแก้ว

ภาคเหนือ 16 จังหวัด

41.กำแพงเพชร: นายสุนทร รัตนากร 42.เชียงราย: อทิตาธร วันไชยธนวงศ์ 43.เชียงใหม่: พิชัย เลิศพงศ์อดิศร 44.ตาก: ณัฐวุฒิ ทวีเกื้อกูลกิจ 45.นครสวรรค์: พล.ต.อ.สมศักดิ์ จันทะพิงค์ 46.น่าน: นพรัตน์ ถาวงศ์ 47.พะเยา: อัครา พรหมเผ่า 48.พิจิตร: พ.ต.อ.กฤษฎา ภัทรประสิทธิ์ 49.พิษณุโลก: มนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒน์ 50.เพชรบูรณ์: อัครเดช ทองใจสด 51.แพร่: อนุวัธ วงศ์วรรณ 52.แม่ฮ่องสอน: อัครเดช วันไชยธนวงศ์ 53.ลำปาง: ตวงรัตน์ โล่ห์สุนทร 54.ลำพูน: อนุสรณ์ วงศ์วรรณ 55.สุโขทัย: มนู พุกประเสริฐ 56.อุตรดิตถ์: ชัยศิริ ศุภรักษ์จินดา

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 20 จังหวัด

57.กาฬสินธุ์: ชานุวัฒน์ วรามิตร 58.ขอนแก่น: พงษ์ศักดิ์ ตั้งวานิชกพงษ์ 59.ชัยภูมิ: อร่าม โล่วีระ 60.นครพนม: ศุภพานี โพธิ์สุ 61.นครราชสีมา: ยลดา หวังศุภกิจโกศล 62.บึงกาฬ: แว่นฟ้า ทองศรี 63.บุรีรัมย์: ภูษิต เล็กอุดากร 64.มหาสารคาม: คมคาย อุดรพิมพ์ 65.มุกดาหาร: พ.ต.ท.จิตต์ มุกดาธน

66.ยโสธร: วิเชียร สมวงศ์ 67.ร้อยเอ็ด: เอกภาพ พลซื่อ 68.เลย: ธนาวุฒิ ทิมสุวรรณ 69.ศรีสะเกษ: วิชิต ไตรสรณกุล 70.สกลนคร: นายชูพงศ์ คำจวง 71.สุรินทร์: พรชัย มุ่งเจริญพร 72.หนองคาย: ยุทธนา ศรีตะบุตร 73.หนองบัวลำภู: วุฒิพงษ์ ศิริสถิตย์ 74.อุดรธานี: วิเชียร ขาวขำ 75.อุบลราชธานี: กานต์ กัลป์ตินันท์ 76.อำนาจเจริญ: วันเพ็ญ ตั้งสกุล

Cr : https://www.isranews.org/article/isranews-news/94509-isranews-724.html

- Advertisement -